Bao nhiêu tuổi thì được vào Đảng?

Ngày hỏi:18/03/2019

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Bao nhiêu tuổi thì được vào Đảng? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Duy - Lâm Đồng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này của bạn thì tại Khoản 2 Điều 1 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 có quy định như sau:

      Công dân Việt Nam từ mười tám tuổi trở lên; thừa nhận và tự nguyện: thực hiện Cương lĩnh chính trị, Điều lệ Đảng, tiêu chuẩn và nhiệm vụ đảng viên, hoạt động trong một tổ chức cơ sở đảng; qua thực tiễn chứng tỏ là người ưu tú, được nhân dân tín nhiệm, đều có thể được xét để kết nạp vào Đảng.

      => Như vậy, theo quy định này thì công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi trở lên thì có thể được kết nạp Đảng bạn nhé.

      Để rõ hơn về vấn đề này thì tại Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 thi hành Điều lệ Đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành cũng có quy định như sau:

      Về tuổi đời của người vào Đảng:

      + Tại thời điểm chi bộ xét kết nạp, người vào Đảng phải đủ 18 tuổi đến đủ 60 tuổi (tính theo tháng).

      + Việc kết nạp vào Đảng những người trên 60 tuổi do cấp ủy trực thuộc Trung ương xem xét, quyết định.

      Trên đây là nội dung giải đáp về độ tuổi để được vào Đảng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn