Bắt buộc phải là Thư ký Tòa án mới được làm Thẩm tra viên

Ngày hỏi:06/11/2020

Tôi có nghe nói một trong các điều kiện để làm Thẩm tra viên thì người đó trước đây phải là Thư ký từ 05 năm trở lên đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 93 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 quy định như sau:

      - Thẩm tra viên là công chức chuyên môn của Tòa án đã làm Thư ký Tòa án từ 05 năm trở lên, được đào tạo nghiệp vụ Thẩm tra viên và bổ nhiệm vào ngạch Thẩm tra viên.

      Thẩm tra viên có các ngạch:

      + Thẩm tra viên;

      + Thẩm tra viên chính;

      + Thẩm tra viên cao cấp.

      Tiêu chuẩn, điều kiện và việc thi nâng ngạch Thẩm tra viên do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quy định.

      Như vậy, một trong những điều kiện trở thành Thẩm tra viên thì trước đó phải là Thư ký Tòa án từ 05 năm trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thư ký Tòa án
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn