Bị xóa hộ khẩu, muốn nhập lại phải làm sao?

Ngày hỏi:01/12/2015
(PLO)- Trường hợp bị xóa đăng ký thường trú thì giấy chuyển hộ khẩu được thay thế bằng xác nhận của cơ quan công an nơi đăng ký thường trú cũ về việc đã bị xóa đăng ký thường trú. Ông Hoàng Anh Tú trước đây có hộ khẩu tại huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ. Năm 2006 chuyển hộ khẩu đến thị xã Tuyên Quang, nay là TP Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Năm 2008 đi xuất khẩu lao động tại Hàn Quốc, về nước tháng 3-2015. Tháng 7-2015 ông Tú xin chuyển hộ khẩu về huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ, được Công an TP Tuyên Quang thông báo ông đã bị xóa hộ khẩu tại Tuyên Quang. Ông Tú có bản photo Sổ hộ khẩu của chủ hộ gia đình cũ (trong đó có tên của ông ở trang 5 nhưng đã bị xóa đăng ký thường trú ngày 5-5-2015 với lý do ra nước ngoài sinh sống). Hiện nay ông Tú chưa được đăng ký thường trú, ông Tú hỏi trường hợp ông muốn nhập khẩu vào hộ bố mẹ ông ở huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ thì ông phải làm gì?

    Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

    • Trường hợp ông Tú muốn đăng ký thường trú vào hộ khẩu bố, mẹ ở huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ thì hồ sơ đăng ký thường trú được thực hiện theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 35-2014/TT-BCA ngày 9/9/2014 của Bộ Công an.
      Tuy nhiên, vì ông Tú đã bị xóa đăng ký thường trú tại thị xã Tuyên Quang thì giấy chuyển hộ khẩu được thay thế bằng xác nhận của cơ quan công an nơi đăng ký thường trú cũ về việc đã bị xóa đăng ký thường trú.

    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Tin tức liên quan:

    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn