Binh sĩ đang phục vụ tại ngũ trong quân đội có được nghỉ phép hàng năm hay không?

Ngày hỏi:24/01/2019

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Binh sĩ đang phục vụ tại ngũ trong quân đội có được nghỉ phép hàng năm hay không? Nếu có thì được nghỉ bao nhiêu ngày? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ, xuất ngũ và thân nhân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ có quy định như sau:

      Hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ từ tháng thứ mười ba trở đi thì được nghỉ phép hàng năm; thời gian nghỉ là 10 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.

      => Như vậy, theo quy định này thì binh sĩ đang phục vụ tại ngũ trong quân đội được nghỉ phép hàng năm nếu phục vụ từ đủ 13 tháng trở lên và thời gian nghỉ là 10 ngày bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn