Bố bị nhiễm chất độc màu da cam con có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:26/10/2018

Chào ban biên tập, em năm nay 18 tuổi, bố em bị nhiễm chất độc màu da cam và đã mất, vậy trường hợp của em có được miễn Nghĩa vụ quân sự không ạ? Nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp em.

Thành Minh - Đồng Tháp (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bố bị nhiễm chất độc màu da cam con có được miễn nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành, có hiệu lực từ 20/11/2018 có quy định:

      Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

      c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

      đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      => Như vậy, theo quy định của pháp luật thì một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên được miễn nghĩa vụ quân sự. Trường hợp năm nay bạn 18 tuổi ,bố bạn bị nhiễm chất độc da cam và đã mất, vậy để bạn được miễn phải đi nghĩa vụ quân sự nếu đáp ứng đồng thời 2 điều kiện sau:

      + Là con đối tượng đã bị nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên

      + Chưa có con khác trong gia đình được miễn gọi nhập ngũ.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn