Bộ Giao thông vận tải có nhiệm vụ, quyền hạn như thế nào trong lĩnh vực dịch vụ công?

Ngày hỏi:16/08/2017

Nhiệm vụ, quyền hạn của Bộ Giao thông vận tải trong lĩnh vực dịch vụ công được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang công tác tại Phòng Quản lý Vận tải đường bộ thuộc Sở Giao thông vận tải TP.HCM. Trong quá trình làm việc, tôi có tìm hiểu thêm về tổ chức và hoạt động của các cơ quan chủ quản cấp trên. Trong đó, tôi gặp một vài vướng mắc mong được Ban biên tập hỗ trợ. Cho tôi hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành thì Bộ Giao thông vận tải được trao những nhiệm vụ, quyền hạn gì trong lĩnh vực dịch vụ công? Vấn đề này tôi có thể tham khảo thêm thông tin tại đâu? Rất mong sớm nhận được hồi âm từ Ban biên tập. Xin trân trọng cảm ơn và chúc sức khỏe! Đăng Lưu (0907****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật hiện hành, Bộ Giao thông vận tải là cơ quan của Chính phủ, thực hiện chức năng quản lý nhà nước về giao thông vận tải đường bộ, đường sắt, đường thủy nội địa, hàng hải, hàng không trong phạm vi cả nước; quản lý nhà nước các dịch vụ công theo quy định của pháp luật.

      Nhiệm vụ, quyền hạn của Bộ Giao thông vận tải trong lĩnh vực dịch vụ công được quy định tại Khoản 13 Điều 2 Nghị định 12/2017/NĐ-CP quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Giao thông vận tải. Cụ thể bao gồm:

      a) Quản lý nhà nước các dịch vụ công trong ngành, lĩnh vực thuộc phạm vi quản lý nhà nước của bộ theo quy định của pháp luật;

      b) Quy định tiêu chí, tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ sự nghiệp công; cơ chế kiểm tra, đánh giá, kiểm định chất lượng dịch vụ sự nghiệp công, hiệu quả hoạt động của đơn vị sự nghiệp công thuộc lĩnh vực quản lý;

      c) Hướng dẫn các tổ chức thực hiện dịch vụ công theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn đối với thắc mắc của bạn về nhiệm vụ, quyền hạn của Bộ Giao thông vận tải trong lĩnh vực dịch vụ công. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 12/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn