Bố vợ là thương binh thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:10/11/2020

Bố của vợ em là thương binh hạng hai, như vậy em có thuộc trường hợp được miễn Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bố vợ là thương binh thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ như sau:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Một con của thương binh hạng hai ở đây được hiểu là một người con ruột của thương binh hạng hai, trường hợp của bạn không thuộc quy định này. Nếu không thuộc các trường hợp khác thì bạn sẽ không được miễn gọi nhập ngũ nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn