Cá nhân được phong tặng Nhà giáo ưu tú được tặng thưởng những gì?

Ngày hỏi:20/11/2020

Nhờ tư vấn trường hợp cá nhân được Nhà nước phong tặng danh hiệu Nhà giáo ưu tú thì được tặng thưởng những gì? Tiền thưởng cụ thể hiện nay là bao nhiêu? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cá nhân được phong tặng Nhà giáo ưu tú được tặng thưởng những gì?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 71 Nghị định 91/2017/NĐ-CP có quy định:

      Cá nhân được phong tặng danh hiệu: “Nhà giáo nhân dân”, “Nhà giáo ưu tú”, “Thầy thuốc nhân dân”, “Thầy thuốc ưu tú”, “Nghệ sĩ nhân dân”, “Nghệ sĩ ưu tú”, “Nghệ nhân nhân dân”, “Nghệ nhân ưu tú” được tặng thưởng Huy hiệu, Bằng khen và mức tiền thưởng đối với danh hiệu “nhân dân” là: 12,5 lần mức lương cơ sở; danh hiệu “ưu tú” là 9,0 lần mức lương cơ sở.

      Theo quy định này thì cá nhân được phong tặng danh hiệu "Nhà giáo ưu tú" sẽ được tặng thưởng Huy hiệu, Bằng khen và tiền thưởng.

      Mức tiền thưởng đối với danh hiệu "Nhà giáo ưu tú" là 9,0 lần mức lương cơ sở.

      Hiện nay mức lương cơ sở được áp dụng theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng.

      Như vậy, mức tiền thưởng cụ thể hiện nay đối với danh hiệu "Nhà giáo ưu tú" là 9.0 x 1.490.000 = 13.410.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn