Các cơ quan thực hiện chức năng thanh tra ngành Nội vụ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/02/2017

Các cơ quan thực hiện chức năng thanh tra ngành Nội vụ được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện tôi đang có một thắc mắc trong hoạt động thanh tra ngành y tế, mong được các anh chị hỗ trợ. Các anh chị cho tôi hỏi: Các cơ quan thực hiện chức năng thanh tra ngành Nội vụ được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Điều 3 Nghị định 90/2012/NĐ-CP thì các cơ quan thực hiện chức năng thanh tra ngành Nội vụ được quy định như sau:

      1. Cơ quan thanh tra nhà nước:

      a) Thanh tra Bộ Nội vụ.

      b) Thanh tra Sở Nội vụ.

      2. Các cơ quan được giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành:

      a) Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương.

      b) Ban Tôn giáo Chính phủ.

      Các cơ quan thực hiện chức năng thanh tra ngành Nội vụ được quy định tại Nghị định 90/2012/NĐ-CP về tổ chức hoạt động thanh tra ngành nội vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn