Các cuộc họp, hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Chính phủ

Ngày hỏi:15/10/2016

Các cuộc họp, hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Chính phủ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là bộ đội về hưu. Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu về một số vấn đề pháp lý. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi việc các cuộc họp, hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Chính phủ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về điều này? Xin chân thành cám ơn! Tùng Anh (anh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Các cuộc họp, hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Chính phủ được quy định tại Điều 24 Quy chế làm việc của Chính phủ ban hành kèm theo Nghị định 138/2016/NĐ-CP như sau:

    1. Phiên họp Chính phủ gồm:

    a) Phiên họp Chính phủ thường kỳ;

    b) Phiên họp Chính phủ bất thường;

    c) Phiên họp Chính phủ chuyên đề.

    2. Các hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ gồm:

    a) Hội nghị triển khai kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và ngân sách nhà nước;

    b) Hội nghị chuyên đề.

    3. Cuộc họp của Thủ tướng Chính phủ, Phó Thủ tướng Chính phủ với lãnh đạo các bộ, cơ quan, đoàn thể trung ương.

    4. Cuộc họp giao ban của Thủ tướng Chính phủ và các Phó Thủ tướng Chính phủ.

    5. Cuộc làm việc của Thủ tướng Chính phủ, các Phó Thủ tướng Chính phủ với lãnh đạo địa phương tại trụ sở Chính phủ hoặc tại địa phương.

    6. Cuộc họp do thành viên Chính phủ được Thủ tướng Chính phủ ủy quyền chủ trì xử lý công việc của Chính phủ.

    Trên đây là quy định về các cuộc họp, hội nghị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Chính phủ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại 138/2016/NĐ-CP Quy chế làm việc của Chính phủ.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn