Các đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng

Ngày hỏi:11/08/2017

Đối tượng nào được áp dụng chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi đang muốn tìm hiểu một số nội dung liên quan đến chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng, nhưng vì không rành luật nên tôi gặp khó khăn trong quá trình tìm hiểu. Vì thế, tôi có một thắc mắc nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng được áp dụng đối với những đối tượng nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Rất mong nhận được giải đáp kịp thời và nhanh chóng từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe các anh/chị!

 Tiến Dũng (dung***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng được quy định tại Điều 1 Nghị định 19/2008/NĐ-CP quy định chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng như sau:

      1. Thành viên Ban Chỉ đạo về phòng, chống tham nhũng ởTrung ương và ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là thành viên Ban Chỉ đạo).

      2. Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế hoạt động chuyên trách của Văn phòng Ban Chỉ đạo về phòng, chống tham nhũng ở Trung ương và của bộ phận giúp việc Ban Chỉ đạo tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về phòng, chống tham nhưng (sau đây gọi chung là Văn phòng Ban Chỉ đạo ở Trung ương và bộ phận giúp việc Ban Chỉ đạo ở cấp tỉnh).

      - Nội dung này còn được hướng dẫn cụ thề bởi Điểm 1 Mục I Thông tư liên tịch 01/2008/TTLT-BNV-BTC như sau:

      a) Thành viên Ban Chỉ đạo về phòng, chống tham nhũng ở Trung ương (sau đây viết tắt là thành viên Ban Chỉ đạo ở Trung ương);

      b) Thành viên Ban Chỉ đạo về phòng, chống tham nhũng ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là thành viên Ban Chỉ đạo ở cấp tỉnh);

      c) Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế hoạt động chuyên trách của Văn phòng Ban Chỉ đạo ở Trung ương;

      d) Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế hoạt động chuyên trách của bộ phận giúp việc Ban Chỉ đạo ở cấp tỉnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp trách nhiệm trong hoạt động phòng, chống tham nhũng. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 19/2008/NĐ-CP.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn