Các hành vi vi phạm hợp đồng mua bán điện của bên mua điện

Ngày hỏi:07/02/2018

Các hành vi vi phạm hợp đồng mua bán điện của bên mua điện được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Trường Ân, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến quy hoạch, đầu tư phát triển điện lực; quản lý, kinh doanh điện; kiểm tra, điều tiết hoạt động điện lực và sử dụng điện. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các hành vi vi phạm hợp đồng mua bán điện của bên mua điện được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Trường Ân (truongan*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 137/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật điện lực và Luật điện lực sửa đổi thì các hành vi vi phạm hợp đồng mua bán điện của bên mua điện được quy định cụ thể bao gồm:

      - Trì hoãn việc thực hiện hợp đồng đã ký;

      - Sử dụng điện sai mục đích ghi trong hợp đồng;

      - Sử dụng quá công suất đã đăng ký trong biểu đồ phụ tải được ghi trong hợp đồng mua bán điện vào giờ cao điểm;

      - Không thanh lý hợp đồng khi không sử dụng điện;

      - Chậm trả tiền điện theo quy định mà không có lý do chính đáng;

      - Trì hoãn hoặc không bồi thường cho bên bán điện về những thiệt hại do lỗi của mình gây ra;

      - Các hành vi khác vi phạm các quy định về mua bán điện.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các hành vi vi phạm hợp đồng mua bán điện của bên mua điện. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 137/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn