Các hình thức khen thưởng ngành Tư pháp được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:24/07/2018

Xin chào, tôi tên Kim Trong sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Với đặc thù và tính chất công việc của mình, tôi luôn tìm tòi, trao dòi thêm kiến thức chuyên môn cũng như những vấn đề liên quan, một trong những vấn đề hiện tôi đang quan tâm là công tác thi đua khen thưởng ngành Tư pháp, cụ thể: Các hình thức khen thưởng ngành Tư pháp được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời, cảm ơn! (012333***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Thông tư 05/2018/TT-BTP hướng dẫn công tác thi đua, khen thưởng trong ngành Tư pháp do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, các hình thức khen thưởng ngành Tư pháp được quy định như sau:

      1. Hình thức khen thưởng trình cấp có thẩm quyền xét tặng gồm:

      a) Huân chương;

      b) Huy chương;

      c) Danh hiệu vinh dự Nhà nước;

      d) “Giải thưởng Hồ Chí Minh”, “Giải thưởng Nhà nước”;

      đ) “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ”.

      2. Hình thức khen thưởng thuộc thẩm quyền xét tặng gồm:

      a) Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp Tư pháp”;

      bì “Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Tư pháp”:

      c) Giấy khen của Thủ trưởng các đơn vị thuộc Bộ, Giám đốc Sở Tư pháp, Cục trưởng Cục Thi hành án dân sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các các hình thức khen thưởng ngành Tư pháp. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Thông tư 05/2018/TT-BTP. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn