Các trường hợp bổ nhiệm công dân vào ngạch công chức

Ngày hỏi:07/06/2018

Các trường hợp bổ nhiệm công dân vào Ngạch công chức được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thanh Bình, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến cán bộ, công chức; bầu cử, tuyển dụng, sử dụng, quản lý cán bộ, công chức; nghĩa vụ, quyền của cán bộ, công chức và điều kiện bảo đảm thi hành công vụ. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì các trường hợp bổ nhiệm công dân vào Ngạch công chức được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 42 Luật cán bộ, công chức 2008 thì các trường hợp bổ nhiệm công dân vào ngạch công chức được quy định cụ thể như sau:

      Việc bổ nhiệm vào ngạch công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

      - Người được tuyển dụng đã hoàn thành chế độ tập sự;

      - Công chức trúng tuyển kỳ thi nâng ngạch;

      - Công chức chuyển sang ngạch tương đương.

      Theo Luật cán bộ, công chức 2008 thì ngạch công chức bao gồm:

      - Chuyên viên cao cấp và tương đương;

      - Chuyên viên chính và tương đương;

      - Chuyên viên và tương đương;

      - Cán sự và tương đương;

      - Nhân viên.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các trường hợp bổ nhiệm công dân vào ngạch công chức. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật cán bộ, công chức 2008.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn