Các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ

Ngày hỏi:19/08/2017

Các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang làm trong lĩnh vực nghệ thuật. Tôi có một thắc mắc mong được Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Gia Thành (thanh****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ được quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV quy định mã số và tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành mỹ thuật do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch - Bộ Nội vụ ban hành như sau:

      Viên chức đã được bổ nhiệm vào ngạch viên chức chuyên ngành mỹ thuật theo quy định tại Quyết định số 428/TCCP-VC ngày 02 tháng 6 năm 1993 của Bộ trưởng - Trưởng Ban Tổ chức - cán bộ Chính phủ (nay là Bộ trưởng Bộ Nội vụ) ban hành tiêu chuẩn nghiệp vụ ngạch công chức ngành Văn hóa - Thông tin, nay được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành mỹ thuật quy định tại Thông tư liên tịch này, như sau:

      - Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng I (mã số V.10.08.25) đối với viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ cao cấp (mã số 17.160); viên chức đã được phong tặng danh hiệu Nghệ sĩ nhân dân;

      - Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng II (mã số V.10.08.26) đối với viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ chính (mã số 17.161); viên chức đã được phong tặng danh hiệu Nghệ sĩ ưu tú;

      - Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27) đối với viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ (mã số 17.162);

      - Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28) đối với viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ trung cấp (mã số 17.163).

      Trên đây là nội dung quy định về các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn