Các trường hợp giải thể đơn vị hành chính

Ngày hỏi:15/11/2016

Các trường hợp giải thể đơn vị hành chính được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Nguyên, đang sinh sống ở Hậu Giang, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi trường hợp nào đơn vị hành chính phải bị tuyên bố giải thể? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Nguyên_093**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Các trường hợp giải thể đơn vị hành chính được quy định tại Khoản 3 Điều 128 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015, theo đó, việc giải thể đơn vị hành chính chỉ thực hiện trong các trường hợp sau đây:

    - Do yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh của địa phương hoặc của quốc gia;

    - Do thay đổi các yếu tố địa lý, địa hình tác động đến sự tồn tại của đơn vị hành chính đó.

    Trên đây là quy định về các trường hợp giải thể đơn vị hành chính. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn