Các trường hợp huy động lực lượng dự bị động viên

Ngày hỏi:02/01/2020

Từ tháng 7/2020 thì trong những trường hợp nào sẽ huy động lực lượng dự bị động viên? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 24 Luật Lực lượng dự bị động viên 2019 (Có hiệu lực từ 01/07/2020) quy định các trường hợp huy động lực lượng dự bị động viên, cụ thể như sau:

      1. Khi thực hiện lệnh tổng động viên hoặc lệnh động viên cục bộ.

      2. Khi thi hành lệnh thiết quân luật.

      3. Khi có nguy cơ đe dọa an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội nhưng chưa đến mức ban bố tình trạng khẩn cấp.

      4. Để phòng, chống, khắc phục hậu quả thảm họa, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT