Các trường hợp không xét danh hiệu thi đua?

Ngày hỏi:15/03/2017

Bạn đọc có số điện thoại 05003850xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Cơ quan tôi có trường hợp nghỉ thai sản 6 tháng, người này có được xét lao động tiên tiến không?

    Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

    • Các trường hợp không xét danh hiệu thi đua?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 5 Nghị đinh 65/2014/NĐ-CP thì: Thời gian nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật được tính để bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, Chiến sĩ tiên tiến.

      Theo Khoản 6, Điều 5, Nghị định 65/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi đua, khen thưởng năm 2013: Không xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến” đối với một trong các trường hợp sau: Mới tuyển dụng dưới 10 tháng, nghỉ từ 40 ngày làm việc trở lên, bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.

      Vì vậy, nếu NLĐ không vi phạm các quy định tại khoản 6, Điều 5 Nghị định 65/2014 thì vẫn được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn