Cách xác định trình độ lý luận chính trị như thế nào?

Ngày hỏi:16/12/2016

Hiện nay tôi đã tốt nghiệp lớp đại học tại chức chuyên ngành Xây dựng Đảng và Chính quyền nhà nước của Học viện Thanh thiếu niên Việt Nam. Vậy tôi có phải học Trung cấp chính trị nữa không? Trình độ chính trị của tôi hiện nay là gì? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 3 Quy định 256-QĐ/TW về việc xác định trình độ Lý luận chính trị đối với cán bộ, đảng viên đã học Lý luận chính trị ở các cơ sở đào tạo ngoài hệ thống chính trị của Đảng hoặc đại học chính trị chuyên ngành và sau đại học tại Học viên chính trị- hành chính quốc gia Hồ Chí Minh.

      Nguyên tắc xác định:

      Lấy nội dung chương trình sơ cấp, trung cấp, cao cấp lý luận chính trị hiện hành của hệ thống trường chính trị của Đảng (trung tâm bồi dưỡng chính trị cấp huyện; trường chính trị cấp tỉnh, Học viện Chính trị - Hành chính quốc gia Hồ Chí Minh) làm chuẩn để đối chiếu với nội dung, chương trình lý luận chính trị (số môn, số tiết) đã được học của cán bộ, đảng viên.

      Như vậy, căn vào quy định này thì bằng tốt nghiệp lớp đại học tại chức chuyên ngành Xây dựng Đảng và Chính quyền nhà nước của bạn tại Học viện Thanh thiếu niên Việt Nam không có giá trị tương đương với bằng trung cấp lý luận chính trị, để xác định trình độ lý luận chính trị của mình thì Quy định 256-QĐ/TW thì các trường hợp đã tốt nghiệp ở các trường cao đẳng, đại học, nếu có nhu cầu xác định trình độ Lý luận chính trị thì phải làm thủ tục để các cơ sở đào tạo Lý luận chính trị cấp giấy chứng nhận.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cách xác định trình độ lý luận chính trị. Bạn nên tham khảo chi tiết Quy định 256-QĐ/TW để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Tôi hiện là công chức nhà nước, từng tốt nghiệp khoa Lịch sử Đảng Học viện Báo chí và tuyên truyền khóa 2005 - 2009, Vậy với giấy chứng nhận cao cấp lý luận chính trị do Học viện Báo chí cấp khi đi học là sinh viên. Hiện nay, Theo quy định của Ban tổ chức Trung ương thì tôi phải đi học lớp hoàn thiện để lấy bằng cao cấp. Vậy nếu tôi không có điều kiện để đi học lớp hoàn thiện thì với giấy chứng nhận cao cấp của tôi có giá trị tương đương với trình độ lý luận chính trị nào khi đề bạt, sử dụng, laaun chuyển cán bộ? (trung cấp hay sơ cấp?) Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập thư ký luật. Xin cảm ơn
    Nguyễn Văn Mạnh (3 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    Tôi tốt nghiệp trường sĩ quan chỉ huy kỹ thuật thông tin năm 1987 chuyên ngành chính trị ( thời gian học từ tháng 9/1984 - 8/1987) được quân đội cấp bằng tốt nghiệp sĩ quan chính trị cấp phân đội. Vậy tôi xin hỏi tôi được công nhận trình độ lí luận chính trị tương đương ở mức nào so với bằng của các trường trong hệ thống đào tạo của Đảng cấp (sơ cấp hay trung cấp), cơ quan nào cấp giấy xác nhận.
    Lê Đình Nhàn (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn