Cấm công chức, viên chức ngành hải quan mang tất màu đen khi làm nhiệm vụ

Ngày hỏi:20/04/2021

Công chức, viên chức trong ngành hải quan mang tất màu đen khi làm nhiệm vụ có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấm công chức, viên chức ngành hải quan mang tất màu đen khi làm nhiệm vụ
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Quy chế về việc quản lý, sử dụng trang phục trong ngành hải quan ban hành kèm theo Quyết định 1062/QĐ-TCHQ năm 2021 quy định về nội dung trên như sau:

      Công chức, viên chức, người lao động phải sử dụng đúng chủng loại giày, tất chân trang bị trong ngành Hải quan; không được dùng chủng loại khác quy định của ngành. Riêng nữ công chức, viên chức, người lao động được sử dụng tất giấy, quần tất màu da chân khi mang, mặc trang phục hải quan; tuyệt đối không sử dụng tất màu đen và các màu sắc rực rỡ khác, không sử dụng tất dạng lưới hoặc các loại tất gây phản cảm, thiếu lịch sự.

      Như vậy, đối với công chức, viên chức kể cả người lao động tuyệt đối không sử dụng tất màu đen khi làm nhiệm vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn