Cán bộ, công chức đang nuôi con nhỏ có bị tinh giản biên chế không?

Ngày hỏi:01/11/2018

Hiện nay Bộ mày Nhà nước đang thực hiện chính sách tinh giản biên chế, theo đó cơ quan vợ tôi cũng nằm trong đối tượng cần được tinh giản, hiện tại vợ tôi đang nuôi con dưới 02 tuổi, vậy cho tôi hỏi: vợ tôi có thuộc đối tượng bị tinh giản biên chế không? Mong ban biên tập sớm phản hồi.

Thế Hùng - Tp. HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế có quy định:

      Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế

      - Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

      - Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      - Những người đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      => Như vậy, vợ bạn thuộc đối tượng đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi (dưới 03 tuổi) nên hiện tại vẫn chưa xem xét tinh giản biên chế. Nhưng khi con đủ 03 tuổi trở lên, công chức, viên chức vẫn có thể bị xét tinh giản biên chế nếu thuộc đối tượng như tại Điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn