Cán bộ, công chức không đồng ý thì có được kéo dài thời gian công tác khi đủ tuổi về hưu không?

Ngày hỏi:23/01/2019

Chuyện là ở cơ quan tôi có bác lãnh đạo đã đến tưổi về hưu, nhưng do bác giỏi, phần có kinh nghiệm nên giải quyết công việc rất nhanh, do đó mà bác lãnh đạo cao hơn ngỏ ý muốn bác ở lại làm việc, tức là cơ quan muốn kéo dài thời gian công tác của bác, không để bác về hưu lúc này, nhưng bác có vẻ không mấy tự nguyện, nên tôi muốn hỏi theo quy định pháp luật thì cán bộ, công chức không đồng ý thì có được kéo dài thời gian công tác khi đủ tuổi về hưu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 2 Nghị định 71/2000/NĐ-CP quy định việc kéo dài thời gian công tác của cán bộ, công chức đến độ tuổi nghỉ hưu, có quy định:

      Điều kiện kéo dài thêm thời gian công tác của cán bộ, công chức:

      1. Cơ quan, tổ chức, đơn vị sử dụng cán bộ, công chức thực sự có nhu cầu;

      2. Cán bộ, công chức tự nguyện và có đủ sức khỏe để làm việc.

      => Như vậy, khi đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng do cơ quan, đơn vị thực sự có nhu cầu thì có thể cùng nói chuyện với bác sắp về hưu để xem xét tình hình sức khỏe của bác có đáp ứng được tiếp tục công việc không và xem xét tình hình thực tế cơ quan đơn vị thế nào để cùng nói chuyện với nhau, vì một trong những điều kiện để kéo dài thêm thời gian công tác của cán bộ, công chức là cần sự tự nguyện của họ.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn