Cán bộ, công chức sinh con thứ 3 sẽ bị xử lý kỷ luật như thế nào?

Ngày hỏi:03/09/2019

Trường hợp là cán bộ, công chức sinh con thứ 3 sẽ bị xử lý kỷ luật như thế nào ạ? Mong sớm nhận phản hồi từ Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 79 Luật cán bộ, công chức 2008, có quy định về các hình thức xử lý kỷ luật đối với công chức như sau:

      Công chức vi phạm quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm phải chịu một trong những hình thức kỷ luật sau đây:

      - Khiển trách;

      - Cảnh cáo;

      - Hạ bậc lương;

      - Giáng chức;

      - Cách chức;

      - Buộc thôi việc.

      Tại Nghị định 35/2005/NĐ-CP về việc xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, không có quy định về việc xử lý vi phạm đối với trường hợp sinh con thứ 3. Tuy nhiên, tại các cơ quan đơn vị quản lý cán bộ công chức sẽ có nội quy, quy chế làm việc riêng. Vậy nên, việc xử lý vi phạm cần tham khảo nội quy, quy chế của cơ quan đơn vị để xác định mức xử lý kỷ luật phù hợp.

      Bạn có thể tham khảo thêm về trường hợp hình thức xử lý kỷ luật Đảng viên sinh con thứ ba (tại đây).

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn