Cán bộ đoàn thanh niên có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:02/12/2017

Cán bộ đoàn thanh niên có được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự không? Xin chào anh/chị trong Ban biên tập, tôi tên là Nguyễn Tấn Quốc. Hiện tại tôi đang là cán bộ đoàn thanh niên đang làm việc tại công ty nước ngoài. Vậy tôi có được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự không? Tôi cũng đang theo học một trường Trung cấp (trước đây tôi có làm tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự của địa phương rồi). Khi tôi làm việc bên công ty nước ngoài đó, tôi có thể gửi giấy xác nhận để tạm hoãn nghĩa vụ được không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (nguyentanquoc***@gmail.com) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ Quân sự 2015 quy định về những đối tượng tạm hoãn gọi nhập ngũ bao gồm:

    - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    - Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    - Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    Như vậy bạn chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ khi bạn đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học hoặc trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo. Căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp thì việc bạn đang làm việc tại công ty nước ngoài cũng không rơi vào một số trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Do đó nếu không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì sẽ không được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự.

    Trên đây là nội dung tư vấn về việc tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự của cán bộ đoàn thanh niên. Để hiểu rõ về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Nghĩa vụ Quân sự 2015 và các văn bản pháp luật có liên quan.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn