Cần có những tiêu chuẩn nào để được tuyển chọn vào lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt?

Ngày hỏi:26/06/2018

Cần có những tiêu chuẩn nào để được tuyển chọn vào lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt? Xin chào ban biên tập, tôi là Văn Phương, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Thái Bình, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là: Cần có những tiêu chuẩn nào để được tuyển chọn vào lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Luật dân quân tự vệ năm 2009, có quy định về các tiêu chuẩn để công dân Việt Nam được tuyển chọn vào lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt như sau:

      - Lý lịch rõ ràng;

      - Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;

      - Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về tiêu chuẩn nào để được tuyển chọn vào lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Luật dân quân tự vệ năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn