Căn cứ xác định biên chế công chức

Ngày hỏi:06/06/2020

Liên quan đến quy định mới về vị trí việc làm công chức, tôi muốn hỏi dựa vào đâu để xác định vị trí biên chế đối với công chức? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Nghị định 62/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 20/7/2020) quy định về căn cứ xác định vị trí biên chế đối với công chức như sau:

      - Vị trí việc làm và khối lượng công việc của từng vị trí việc làm;

      - Mức độ hiện đại hóa về trang thiết bị, phương tiện làm việc và ứng dụng công nghệ thông tin;

      - Thực tế việc sử dụng biên chế công chức được giao;

      - Đối với cơ quan, tổ chức ở địa phương, ngoài các căn cứ quy định tại điểm a, b, c khoản 2 Điều này còn phải căn cứ vào quy mô dân số, diện tích tự nhiên, số lượng đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã và đặc điểm an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ vấn đề căn cứ xác định vị căn cứ xác định biên chế công chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT