Căn cứ xác nhận Cựu chiến binh

Ngày hỏi:09/04/2018

Căn cứ xác nhận Cựu chiến binh được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Em là sinh viên trường Đại học Lao động xã hội cơ sở 1. Trong quá trình học, em có thấy một vài tài liệu đề cập đến tổ chức và hoạt động của lực lượng cựu chiến binh, tuy nhiên không phân tích rõ. Cho em hỏi, một cách chính xác thì việc xác nhận Cựu chiến binh được thực hiện ra sao, căn cứ vào những nội dung nào? Vấn đề này em có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Em xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! 

Thanh Hải (hai***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 12/12/2006, Chính phủ ban hành Nghị định 150/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Pháp lệnh Cựu chiến binh. Nghị định này quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Pháp lệnh Cựu chiến binh về Cựu chiến binh, Hội Cựu chiến binh Việt Nam; trách nhiệm của cơ quan, tổ chức đối với Cựu chiến binh, Hội Cựu chiến binh Việt Nam.

    Theo đó, căn cứ xác nhận Cựu chiến binh là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 7 Điều 2 Nghị định 150/2006/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    - Việc xác nhận Cựu chiến binh được căn cứ vào hồ sơ khi họ đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ, xuất ngũ, phục viên, nghỉ hưu tại địa phương, do cơ quan quân sự xã, phường, thị trấn nơi Cựu chiến binh đang cư trú chủ trì, phối hợp với Hội Cựu chiến binh cùng cấp xác nhận;

    - Trường hợp hồ sơ bị thất lạc, việc xác nhận là Cựu chiến binh do cơ quan quân sự cấp xã nơi họ nhập ngũ phối hợp với Hội Cựu chiến binh cùng cấp xem xét xác minh lời khai của họ và lập danh sách để Ủy ban nhân dân nơi họ nhập ngũ xác nhận;

    - Việc xác nhận là Cựu chiến binh trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị căn cứ vào hồ sơ khi tiếp nhận Cựu chiến binh về cơ quan, tổ chức, đơn vị và do cơ quan, tổ chức, đơn vị đó xác nhận.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ban biên tập đối với thắc mắc của bạn về căn cứ xác nhận Cựu chiến binh. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo quy định cụ thể tại Nghị định 150/2006/NĐ-CP.

    Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn