Cảnh sát giao thông được bắn tốc độ ở đâu?

Ngày hỏi:29/10/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi đoạn đường không có biển khu dân cư và biển hạn chế tốc độ thì tốc độ cho phép là bao nhiêu? Và cảnh sát giao thông có quyền được bắn tốc độ trên các đoạn đường này hay không? Cảm ơn Ban biên tập rất nhiều

Đoàn Trung Xuân (xuan_doan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cảnh sát giao thông được bắn tốc độ ở đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 10 Thông tư 01/2016/TT-BCA thì:

      1. Hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, an toàn giao thông đường bộ, bao gồm:

      a) Các thiết bị đầu cuối (máy đo tốc độ có ghi hình ảnh; camera giám sát, ghi nhận hình ảnh phương tiện vi phạm; các thiết bị điều khiển; các thiết bị điện, điện tử và cơ khí khác...) được lắp đặt cố định trên tuyến giao thông đường bộ để giám sát trực tuyến tình hình trật tự, an toàn giao thông và tự động ghi nhận bằng hình ảnh của người, phương tiện vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

      Và theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 14 Thông tư 01 thì:

      2. Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ

      a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị;

      Như vậy, cảnh sát giao thông có quyền thực hiện việc kiểm soát giao thông thông qua các thiết bị đầu cuối lắp đặt cố định trên tuyến giao thông đường bộ hoặc thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ ở bất cứ tuyến đường nào dưới sự phân công giám sát của thủ trưởng đơn vị.

      Về việc đặt biển báo hiệu tốc độ, biển báo hiệu khu đông dân cư được quy định tại Điều 10 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT như sau:

      1. Việc đặt biển báo hiệu tốc độ thực hiện theo quy định của pháp luật về báo hiệu đường bộ hiện hành và phải căn cứ vào tình hình thực tế của đoạn, tuyến đường bộ cho phù hợp.

      2. Trên các đường nhánh ra, vào đường cao tốc, trường hợp đặt các biển cảnh báo hoặc biển hạn chế tốc độ thì giá trị tốc độ ghi trên biển cảnh báo, biển hạn chế tốc độ không được dưới 50 km/h.

      3. Việc đặt biển báo hiệu “Bắt đầu khu đông dân cư” và biển báo hiệu “Hết khu đông dân cư” thực hiện theo quy định của pháp luật về báo hiệu đường bộ và phải căn cứ vào tình hình dân cư thực tế hai bên đường bộ. Không đặt biển báo hiệu khu đông dân cư đối với các đoạn tuyến chưa đô thị hóa, dân cư thưa thớt và tầm nhìn không bị hạn chế.

      Trong quá trình khai thác, đơn vị quản lý đường bộ chịu trách nhiệm theo dõi, chủ động kịp thời điều chỉnh, bổ sung các biển báo nêu trên cho phù hợp với thực tế và quy định hiện hành.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì đoạn đường này không có biển khu dân cư nên tốc độ tối đa cho phép sẽ thực hiện theo Điều 7 (đối với xe ô tô) và Điều 8 (đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe máy) Thông tư 91/2015/TT-BGTVT, cụ thể:

      Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) ngoài khu vực đông dân cư

      Loại xe cơ giới đường bộ

      Tốc độ tối đa (km/h)

      Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

      Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

      Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn.

      90

      80

      Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn.

      80

      70

      Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.

      70

      60

      Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác.

      60

      50


      Điều 8. Tốc độ tối đa cho phép đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự trên đường bộ (trừ đường cao tốc)

      Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông thì tốc độ tối đa được xác định theo báo hiệu đường bộ và không quá 40 km/h.

      Trên đây là nội dung tư vấn về việc bắn tốc độ của cảnh sát giao thông. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 01/2016/TT-BCA và Thông tư 91/2015/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Ở chỗ m&#236;nh l&#224;o cai c&#243; 2 tuyến đường gọi l&#224; v&#245; nguy&#234;n gi&#225;p c&#224; ho&#224;ng li&#234;n k&#233;o d&#224;i, đường to đẹp rộng d&#224;i cả chục km, ko c&#243; v&#224; &#237;t d&#226;n cư vậy m&#224; cho đi 50km/1h<br/>C&#242;n 1 đường ghi l&#224; đại lộ trần hưng đạo th&#236; cho đi 60km/1h. Csgt th&#236; lại thường xuy&#234;n bắn tốc độ ở 3 đường n&#224;y v&#224; duy nhất 1 con đường l&#224; trần hưng đạo c&#243; cắm biển 50km c&#242;n lại 2 đường kia k c&#243; cũng như biển cảnh b&#225;o đ&#244;ng d&#226;n cư
    Duy (1 năm trước) Thích 1 | Trả lời
    H&#244;m nay em vừa bị bắn tốc độ ! Đoạn đườg em đi hằg ng&#224;y k thấy cấm bản ! M&#224; em lại bị bắn 40/61 em chạy xe 50 . Em k r&#224;nh luật n&#234;n k cải lại em hỏi cấm bản ở đ&#226;u th&#236; mấy anh giao th&#244;g to&#224;n im. Mấy lần trz cũng bị bắt như vậy hỏi to&#224;n mấy anh giao th&#244;g to&#224;n im. Giờ em gặp coi như d&#226;n đi cướp ng&#224;y. Bị hỏi v&#224;o coi như c&#250;ng c&#244; hồn ch&#225;n csvn l&#225;o c&#225; k tr&#225;ch nhiệm ăn hối lộ
    Bùi Tín (10 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn