Cao 1m59 thì có đi nghĩa vụ quân sự được không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Em năm nay gần 19 tuổi, mà chỉ cao được 1m59 thì em có được tham gia Nghĩa vụ quân sự không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.
      Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe gồm:
      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;
      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;
      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;
      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;
      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;
      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.
      Tại Mục I, Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư 16/2016TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

      LOẠI
      SỨC KHỎE

      NAM

      NỮ

      Cao đứng (cm)

      Cân nặng (kg)

      Vòng ngực (cm)

      Cao đứng (cm)

      Cân nặng (kg)

      1

      ³ 163

      ³ 51

      ³ 81

      ³ 154

      ³ 48

      2

      160 - 162

      47 - 50

      78 - 80

      152 - 153

      44 - 47

      3

      157 - 159

      43 - 46

      75 - 77

      150 - 151

      42 - 43

      4

      155 - 156

      41 - 42

      73 - 74

      148 - 149

      40 - 41

      5

      153 - 154

      40

      71 - 72

      147

      38 - 39

      6

      £ 152

      £ 39

      £ 70

      £ 146

      £ 37

      Như bạn trình bày, bạn cao 1m59 tuy nhiên do bạn chưa cung cấp rõ thông tin cân nặng của bạn, nên bạn có thể đối chiếu với quy định trên để được biết mình có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự hay không.

      Trường hợp bạn cao 1m59 và nặng khoảng 43-46kg thì sẽ thuộc sức khỏe loại 3. Do đó, bạn vẫn có thể tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn