Cha bị nhiễm chất độc da cam, con vẫn không được miễn gọi nhập ngũ?

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho cháu hỏi, cha cháu bị nhiễm chất độc da cam, nay cháu trong độ tuổi tham gia Nghĩa vụ quân sự thì cháu có được miễn không? Cha cháu bị suy giảm khả năng lao động 55%.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2c Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định trường hợp miễn nghĩa vụ quân sự như sau:

      Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      Như vậy, căn cứ trường hợp trên, mặc dù cha của bạn bị nhiễm chất độc màu da cam. Tuy nhiên, mức độ suy giảm khả năng lao động là 55% nên không đáp ứng được điều kiện theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn