Chậm gia hạn sổ tạm trú có bị phạt không?

Ngày hỏi:31/08/2019

Tôi xin gia hạn sổ tạm trú chậm 16 ngày có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Mong nhận được phản hồi của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 17 Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định thời gian gia hạn sổ tạm trú, cụ thể như sau:

      "Trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú, cá nhân, cơ quan, tổ chức đến cơ quan Công an nơi đăng ký tạm trú để làm thủ tục gia hạn tạm trú."

      Như vậy, trong thời hạn 30 ngày trước ngày hết thời hạn tạm trú bạn phải đến cơ quan Công an nơi đăng ký tạm trú để làm thủ tục gia hạn tạm trú theo quy định.

      Mặt khác, theo Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú.

      Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chậm gia hạn sổ tạm trú 16 ngày như vậy bạn đã có hành vi vi phạm quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm. Vậy nên bạn sẽ bị phạt tiền 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn