Chánh án Tòa án nhân dân tối cao theo Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1992

Theo dõi sự thay đổi của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao
Ngày hỏi:22/11/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Cẩm hiện đang tìm hiểu về tổ chức tòa án nhân dân theo Luật 1992. Cho tôi hỏi theo Luật 1992 thì chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định như thế nào? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 38 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1992, theo đó:

      Chánh án Toà án nhân dân tối cao do Quốc hội bầu, miễn nhiệm và bãi nhiệm theo đề nghị của Chủ tịch nước.

      Nhiệm kỳ của Chánh án Toà án nhân dân tối cao theo nhiệm kỳ của Quốc hội.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn