Chánh án Tòa án nhân dân tối cao theo Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1981

Theo dõi sự thay đổi của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao
Ngày hỏi:22/11/2018

Theo Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1981 thì Chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Thanh Lợi - Bình Định

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 3 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1981, theo đó:

      Chánh án, Phó Chánh án và thẩm phán của mỗi Toà án nhân dân do cơ quan quyền lực Nhà nước cùng cấp bầu ra và có thể bị cơ quan này bãi miễn.

      Nhiệm kỳ của Chánh án, Phó Chánh án và thẩm phán Toà án nhân dân các cấp theo nhiệm kỳ của cơ quan bầu ra mình.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn