Chế độ BHXH, BHYT của học viên đào tạo sĩ quan dự bị được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:20/07/2020

Tôi là học viên đào tạo sĩ quan dự bị. Tôi chưa tham gia BHXH. Vậy cho tôi hỏi chế độ BHXH, BHYT của học viên đào tạo sĩ quan dự bị được quy định như thế nào? Mong được giải quyết theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 7 Nghị định 79/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 21/8/2020) quy định về chế độ BHXH, BHYT của học viên đào tạo sĩ quan dự bị, cụ thể:

      Học viên đào tạo sĩ quan dự bị từ 03 tháng trở lên chưa tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, trong thời gian đào tạo được cơ sở đào tạo đóng bảo hiểm y tế; mức đóng, hưởng bảo hiểm y tế được thực hiện như đối với hạ sĩ quan tại ngũ.

      Trên đay là hỗ trợ của chúng tôi về chế độ BHXH, BHYT của học viên đào tạo sĩ quan dự bị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn