Chế độ BHYT cho quân nhân chuyên nghiệp phục viên

Ngày hỏi:08/06/2020

Tôi nhập ngũ tháng 2/1998 sau đó chuyển chuyên nghiệp, đến tháng 7/2018 xuất ngũ hưởng trợ cấp 1 lần. Vậy tôi có được hưởng chế độ gì về BHYT hay không? Nếu có thì tôi cần làm những thủ tục gì và làm ở đâu? Mong quý báo giải thích và hướng dẫn tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chế độ BHYT cho quân nhân chuyên nghiệp phục viên
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ tại Điều 40 Luật Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định về các chế độ, chính sách cho quân nhân chuyên nghiệp thôi phục vụ tại ngũ như sau:

      1. Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu:

      a) Lương hưu được tính theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và quy định của Luật này;

      b) Trường hợp nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật này do thay đổi tổ chức biên chế mà quân đội không còn nhu cầu sử dụng thì ngoài chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật còn được hưởng trợ cấp một lần;

      c) Được chính quyền địa phương nơi cư trú tạo điều kiện ổn định cuộc sống; trường hợp chưa có nhà ở thì được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật.

      2. Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ngành:

      a) Được bảo lưu mức lương, phụ cấp thâm niên tại thời điểm chuyển ngành trong thời gian là 18 tháng;

      b) Khi nghỉ hưu được hưởng phụ cấp thâm niên tính theo thời gian phục vụ tại ngũ và mức lương hiện hưởng. Trường hợp mức lương hiện hưởng thấp hơn mức lương quân nhân chuyên nghiệp tại thời điểm chuyển ngành thì được lấy mức lương tại thời điểm chuyển ngành để tính lương hưu theo quy định của pháp luật;

      c) Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, được điều động trở lại phục vụ tại ngũ thì thời gian chuyển ngành được tính vào thời gian công tác liên tục để xét nâng lương, thăng cấp bậc quân hàm và thâm niên công tác.

      3. Quân nhân chuyên nghiệp phục viên:

      a) Được trợ cấp tạo việc làm, trợ cấp phục viên một lần; được bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp một lần từ quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật;

      b) Đủ 15 năm phục vụ tại ngũ trở lên, khi ốm đau được khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở quân y theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng;

      c) Được ưu tiên cộng điểm trong thi tuyển công chức, viên chức;

      d) Được hưởng chế độ, chính sách quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

      4. Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ theo chế độ bệnh binh:

      a) Được hưởng chế độ ưu đãi đối với người có công với cách mạng và chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội;

      b) Được hưởng chế độ, chính sách quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

      Như vậy, nếu bạn thuộc đối tượng quân nhân chuyên nghiệp phục viên thì khi ốm đau được khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở quân y theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều này.

      Điều 6 Thông tư 107/2016/TT-BQP quy định chế độ miễn, giảm tiền viện phí đối với quân nhân có đủ 15 năm công tác trong Bộ Quốc phòng như sau:

      1. Quân nhân phục viên được miễn tiền viện phí khi thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Có hộ khẩu và cư trú thường xuyên tại các xã vùng sâu, vùng núi cao, biên giới, hải đảo thuộc những địa danh theo quy định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;

      b) Có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có chứng nhận của địa phương (cơ quan Lao động - Thương binh và Xã hội cấp huyện và tương đương);

      c) Mắc một trong các bệnh: Sốt rét, lao, tâm thần, phong, bệnh dại phải tiêm phòng và Điều trị;

      d) Bệnh cũ trong thời gian tại ngũ tái phát (theo hồ sơ sức khỏe hoặc giấy ra viện trong thời gian tại ngũ);

      đ) Trong thời gian tại ngũ có từ 3 năm trở lên công tác ở những địa bàn đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hoặc công tác ở nơi có phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên, hoặc làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh Mục nghề, công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành. Thời gian công tác, làm nghề, công việc nêu trên nếu gián đoạn thì được cộng dồn.

      2. Quân nhân phục viên không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này được giảm 50% tiền viện phí.

      3. Quân nhân phục viên thuộc một trong các trường hợp sau đây, không được miễn hoặc giảm tiền viện phí:

      a) Bị thương tích do cố ý đánh nhau (trừ trường hợp bị người khác gây nên), tự gây thương tích cho mình;

      b) Do say rượu, bia và những hậu quả do say rượu, bia;

      c) Do dùng chất ma túy;

      d) Bệnh lây qua đường tình dục, nhiễm HIV/AIDS do vi phạm đạo đức;

      đ) Bị thương tích do vi phạm pháp luật.

      Dựa vào quy định trên, tùy thuộc vào trường hợp của bạn sẽ được hưởng mức BHYT tương ứng áp dụng với quân nhân chuyên nghiệp phục viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn