Chế độ bổ nhiệm Thẩm phán; bầu, cử Hội thẩm theo quy định cũ

Ngày hỏi:21/12/2018

Chào Ban biên tập, em là sinh viên trường Luật, em khá hứng thú về ngành Tòa án do đó mà tìm hiểu khá nhiều kiến thức về lĩnh vực này. Theo đó, em có vấn đề còn chưa rõ nhờ Ban biên tập hỗ trợ giúp em: Chế độ bổ nhiệm Thẩm phán; bầu, cử Hội thẩm theo Luật tổ chức Tòa án 1992 được quy định như thế nào? Do đã khá kâu nên em vẫn chưa tỉm hiểu được.

(9*********@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Luật Tổ chức Toà án nhân dân 1992, có quy định về chế độ bổ nhiệm Thẩm phán; bầu, cử Hội thẩm như sau:

      Chế độ bổ nhiệm Thẩm phán được thực hiện đối với các Toà án các cấp.

      Chế độ cử Hội thẩm được thực hiện đối với Toà án nhân dân tối cao và các Toà án quân sự. Chế độ bầu Hội thẩm được thực hiện đối với các Toà án nhân dân địa phương.

      Theo đó, chúng tôi hỗ trợ thêm đến bạn, trong giai đoạn này ở nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam có các Toà án sau đây:

      - Toà án nhân dân tối cao;

      - Các Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

      - Các Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

      - Các Toà án quân sự;

      - Các Toà án khác do Luật định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn