Chế độ, chính sách đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được quy định ra sao?

Ngày hỏi:19/07/2016

Chế độ, chính sách đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được quy định ra sao? Em xin chào các anh chị ban biên tập Thư Ký Luật! Sau khi tìm hiểu những quy định về Tòa án nhân dân các cấp, em có vài thắc mắc mong được các anh chị giải đáp. Anh chị cho em hỏi: Chế độ, chính sách đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 thì chế độ, chính sách đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được quy định như sau:

      1. Nhà nước có chính sách ưu tiên về tiền lương, phụ cấp đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên.

      Chế độ tiền lương, phụ cấp do Ủy ban thường vụ Quốc hội quy định.

      2. Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được cấp trang phục, thẻ chức danh. Mẫu trang phục, thẻ chức danh do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quy định.

      3. Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được bồi dưỡng về nghiệp vụ xét xử và tạo điều kiện học tập, nghiên cứu để nâng cao trình độ.

      4. Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng.

      Chế độ, chính sách đối với Thư ký Tòa án, Thẩm tra viên được quy định tại Điều 94 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn