Chế độ đối với thân nhân của cán bộ Tiền khởi nghĩa

Ngày hỏi:16/01/2013

Bà Hoàng Thị Viễn, cư trú tại xã Văn Lang, huyện Hạ Hòa, tỉnh Phú Thọ, có chồng là cán bộ tiền khởi nghĩa (ông Phạm Văn Hồ), chết năm 2004. Hiện bà Viễn không có thu nhập, cuộc sống gặp nhiều khó khăn. Vậy bà Viễn có được hưởng chế độ đối với thân nhân của người có công không?

    Nội dung này được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Phú Thọ tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Mục II, điểm 1, Thông tư số 10/2005/TT-BLĐTBXH ngày 5/1/2005 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 210/2004/NĐ-CP ngày 20/12/2004 của Chính phủ quy định về chế độ trợ cấp, phụ cấp đối với người có công với cách mạng quy định:

      "1. Trợ cấp mai táng phí (theo quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định): Từ ngày 1/10/2004 trở về sau, người có công với cách mạng sau đây nếu từ trần mà không thuộc diện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì người hoặc tổ chức lo mai táng được nhận một khoản tiền mai táng mức 2.400.000 đồng:

      a. Người hoạt động cách mạng trước Cách mạng tháng Tám năm 1945 (cán bộ “lão thành Cách mạng, cán bộ tiền khởi nghĩa”)…

      2. Trợ cấp một lần (theo quy định tại khoản 2 Điều 2 của Nghị định): Từ ngày 1/10/2004 trở về sau, người có công với cách mạng quy định tại các khoản nêu trên nếu không thuộc diện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi từ trần thì thân nhân được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng 3 tháng trợ cấp, phụ cấp hàng tháng của người có công đang được hưởng trước khi từ trần".

      Căn cứ vào quy định trên, trường hợp chồng bà Viễn (ông Phạm Văn Hồ) nếu chết vào thời điểm từ ngày 1/10/2004 trở về sau thì thân nhân được hưởng các quyền lợi theo quy định trên.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn