Chế độ tập sự của công chức loại C và loại D là bao lâu?

Ngày hỏi:03/04/2019

Xin chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về tuyển dụng công chức. Tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp, anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì chế độ tập sự của công chức loại C và loại D là bao lâu? Xin giải đáp giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP về chế độ tập sự đối với công chức như sau:

      "2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

      a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;

      b) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

      c) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự."

      Như vậy, đối với công chức loại C sẽ tập sự 12 tháng và công chức loại D sẽ tập sự 06 tháng.

      Trên đây là quy định về thời gian tập sự của công chức loại C và công chức loại D.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn