Chế độ tiền lương trong Viện kiểm sát nhân dân được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/11/2016

Chế độ tiền lương trong Viện kiểm sát nhân dân được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Hiện tại, em đang làm một đề tài tốt nghiệp liên quan đến Viện kiểm sát nhân dân. Em có tìm hiểu qua một số tài liệu và rất thắc mắc: Chế độ tiền lương của Viện kiểm sát nhân dân được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Em tên là Nguyễn Thy Thy (email: thy***gmail.com).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chế độ tiền lương trong Viện kiểm sát nhân dân đã được quy định cụ thể tại Điều 95 Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Theo đó, chế độ tiền lương trong Viện kiểm sát nhân dân được quy định như sau:

      1. Kiểm sát viên, Điều tra viên, Kiểm tra viên có thang bậc lương riêng.

      2. Chế độ tiền lương đối với Kiểm sát viên, Điều tra viên, Kiểm tra viên của Viện kiểm sát nhân dân do Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định trên cơ sở đề nghị của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao. Chế độ tiền lương đối với công chức khác, viên chức và người lao động khác của Viện kiểm sát nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      3. Chế độ tiền lương đối với Kiểm sát viên, Điều tra viên, Kiểm tra viên, quân nhân khác, công chức, viên chức và người lao động khác của Viện kiểm sát quân sự được thực hiện theo chế độ của quân đội.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về chế độ tiền lương trong Viện kiểm sát nhân dân. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn