Chế độ ưu đãi với cán bộ công tác tại huyện nghèo

Ngày hỏi:17/04/2012

Ông Đinh Văn Phú (tỉnh Bình Định), bà Đỗ Thanh Huyền (tỉnh Lào Cai) đều là cán bộ đang công tác tại xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc huyện nghèo theo Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP. Theo phản ánh của ông Phú và bà Huyền, Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ có quy định, phạm vi áp dụng chế độ ưu đãi đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP. Tuy nhiên, Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BTC-BNV hướng dẫn một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP không đề cập đến nội dung này. Ông Phú và bà Huyền muốn biết, cán bộ công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP có được hưởng chính sách theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

    Nội dung này được Bộ Nội vụ tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP, cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước công tác tại các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ được áp dụng Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn