Chỉ con trai đầu của thương binh hạng 1 mới được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:12/11/2020

Tôi tên Long, ở Hà Đông, tôi muốn hỏi là thương binh hạng 1 có 2 người con trai trong độ tuổi đi Nghĩa vụ quân sự, thì chỉ con trai đầu mới được miễn thực hiện Nghĩa vụ quân sự có đúng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2a Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      - Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      + Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      Như vậy, trường hợp trên có thể thấy miễn gọi nhập ngũ với con của thương binh hạng 1, nên không phân biệt là con đầu hay con thứ, có nghĩa là tất cả con của thương binh hạng 1 sẽ được miễn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn