Chị họ là sĩ quan làm trong Công an nhân dân thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Dạ, em muốn hỏi: Em có  người chị họ, hiện đang là sĩ quan làm cho Công an nhân dân ở Tỉnh. Em muốn biết khi có người thân như vậy, em có được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

      Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

      Như vậy, đối với việc tạm hoãn thực hiện tham gia nghĩa vụ quân sự chỉ áp dụng cho người thân là anh, chị hoặc em ruột. Trường hợp của bạn có chị họ thì không đáp ứng được điều kiện này, do đó không căn cứ vào đây để được tạm hoãn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn