Chiến sĩ công an mới tốt nghiệp ra trường được mang cấp bậc hàm gì?

Ngày hỏi:13/09/2018

Cháu tên là Hồng Quân hiện tại em đang học 12, cháu rất thích ngành công an, cho cháu hỏi là học hệ đại học chuyên ngành công an nhân dân sau khi ra trường sẽ mang cấp bậc hàm nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 quy định về việc xét phong cấp bậc hàm như sau:

      - Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

      + Đại học: Thiếu úy;

      + Trung cấp: Trung sĩ;

      + Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc;

      - Cán bộ, công chức, viên chức hoặc người tốt nghiệp cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;

      - Chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

      Như vậy đối sinh tốt nghiệp Đại học Công an nhân dân sẽ mang cấp bậc Thiếu úy, đối với những sinh viên tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc là Trung úy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn