Chính phủ chịu trách nhiệm gì trong công tác thống kê Nhà nước

Ngày hỏi:17/09/2016

Tôi công tác tại cơ quan thống kê Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có thắc mắc liên quan đến công tác thống kê, rất mong Ban biên tập Thư ký luật giải đáp giúp. Chính phủ có trách nhiệm trong công tác thống kê Nhà nước không? Quy định nó như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 8 Điều 8 Luật Tổ chức Chính phủ 2015 quy định về quyền hạn và nhiệm vụ của Chính phủ về trách nhiệm trong công tác thống kê Nhà nước, trong đó có quy định:

      Chính phủ có nhiệm vụ và quyền hạn trong vấn đề Chỉ đạo, tổ chức và quản lý việc thực hiện công tác kế toán và công tác thống kê của Nhà nước.

      Do đó, mọi vấn đề liên quan đến công tác thống kê Nhà nước đều nằm dưới sự quản lý của Chính phủ.

      Trên đây là tư vấn về nhiệm vụ và quyền hạn của Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam trong vấn đề quản lý công tác thống kê Nhà nước. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Luật Tổ chức Chính phủ 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn