Chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử

Ngày hỏi:30/03/2016

Ông Sơn Mỹ Duyên nguyên là Uỷ viên Thường vụ Đảng uỷ, Trưởng khối Dân Vận, Chủ tịch Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam phường Đông Thuận, thị xã Bình Minh và bà Mã Thị Phương, nguyên là Phó Bí thư Đảng uỷ, Chủ tịch Hội đồng nhân dân phường Đông Thuận nhiệm kỳ 2010 - 2015. Ông Duyên đã có thời gian đóng BHXH 17 năm 3 tháng và bà Phương là 10 năm. Vừa qua, ông Duyên và bà Phương đều không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm nên sau Đại hội Đảng bộ phường Đông Thuận nhiệm kỳ 2015 - 2020, ông Duyên và bà Phương đều nhận được quyêt định miễn nhiệm chức vụ. Tháng 7/2015, UBND phường Đông Thuận có công văn đề nghị Phòng Nội vụ thị xã Bình Minh giải quyết chế độ, chính sách cho ông Duyên và bà Phương nhưng được trả lời, cả 2 đều không thuộc đối tượng áp dụng Nghị định số 26/2015/NĐ-CP ngày 9/3/2015 của Chính phủ quy định chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế do không đủ 20 năm đóng BHXH. Vậy, trường hợp của ông Duyên và bà Phương có được giải quyết chính sách theo Nghị định số 26/2015/NĐ-CP hay chính sách nào khác không?

    Nội dung này được Sở Nội vụ tỉnh Vĩnh Long tư vấn như sau:

    • Trường hợp ông Sơn Mỹ Duyên và bà Mã Thị Phương, Bộ Nội vụ đã có công văn số 358/BNV-CCVC ngày 19/1/2016 về việc hướng dẫn thực hiện chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm.

      Theo đó, tại Điều 5 Nghị định số 26/2015/NĐ-CP quy định: "Cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm còn dưới 2 năm (24 tháng) công tác sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định, nếu không bố trí được vị trí công tác phù hợp và không có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi thì được nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu. Trong thời gian nghỉ công tác chờ đủ tuổi nghỉ hưu, cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm vẫn thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan nơi công tác và được hưởng nguyên mức lương chức vụ hoặc mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề, mức chênh lệch bảo lưu lương, phụ cấp công tác Đảng (nếu có)".


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn