Cho cháu nhập khẩu vào hộ khẩu ông bà ngoại có cần giấy xác nhận chưa nhập khẩu vào hộ khẩu ông bà nội không?

Ngày hỏi:03/12/2019

Xin chào luật sư, xin luật sư giải đáp thắc mắc giùm tôi vấn đề như sau: Tôi và chồng có 1 con chung, chúng tôi sinh con và làm mọi giấy tờ cho cháu tại lãnh sự quán Fukuoka tại Nhật Bản. Hiện nay, cháu đã về Việt Nam và tôi muốn nhập khẩu cho cháu theo hộ khẩu của bố mẹ tôi ở Hải Phòng. Nhưng công an quận có yêu cầu chúng tôi phải xin giấy xác nhận là chưa nhập khẩu cho cháu theo bố chồng ở Hà Tĩnh. Hiện nay do quan hệ không được tốt, bố chồng tôi không đưa hộ khẩu để chồng tôi đi xin giấy xác nhận. Hỏi: Trường hợp này công an yêu cầu loại giấy tờ này có phù hợp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mời bạn tham khảo bài viết sau: Thủ tục đăng ký thường trú cho con sinh ra ở nước ngoài?

      Theo đó, Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

      a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

      b) Giấy chuyển hộ khẩu;

      c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

      Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CPmột trong các giấy tờ sau:

      a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

      - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

      - Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

      - Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

      - Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

      - Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

      - Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp xã);

      - Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

      - Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

      - Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

      - Giấy tờ chứng minh về đăng ký tàu, thuyền, phương tiện khác thuộc quyền sở hữu và địa chỉ bến gốc của phương tiện sử dụng để ở. Trường hợp không có giấy đăng ký thì cần có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có tàu, thuyền, phương tiện khác sử dụng để ở thuộc quyền sở hữu hoặc xác nhận việc mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế tàu, thuyền, phương tiện khác và địa chỉ bến gốc của phương tiện đó.

      b) Giấy tờ, tài liệu chứng minh việc cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp là văn bản cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc của cá nhân (trường hợp văn bản cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cá nhân phải được công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã). Đối với nhà ở, nhà khác tại thành phố trực thuộc trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc trung ương và được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

      c) Giấy tờ của cơ quan, tổ chức, cơ sở tôn giáo về việc công dân có chỗ ở thuộc trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều 26 của Luật Cư trú;

      d) Giấy tờ của cơ quan, tổ chức do thủ trưởng cơ quan, tổ chức ký tên, đóng dấu chứng minh về việc được cấp, sử dụng nhà ở, chuyển nhượng nhà ở, có nhà ở tạo lập trên đất do cơ quan, tổ chức giao đất để làm nhà ở (đối với nhà ở, đất thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan, tổ chức).

      Hiện nay, Hải Phòng là thành phố trực thuộc trung ương của Việt Nam. Như vậy, đối với trường hợp xin nhập khẩu cho cháu vào hộ khẩu của ông bà ngoại ở Hải Phòng thì chỉ cần có văn bản cho ở nhờ nhà ở của ông bà ngoại có công chứng hoặc chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã và phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hải Phòng.

      => Công an quận yêu cầu phải xin giấy xác nhận là chưa nhập khẩu cho cháu theo ông bà nội ở Hà Tĩnh là không phù hợp.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn