Chú ruột là liệt sĩ thì cháu có được miễn đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho em hỏi, hiện tại em 18 tuổi, đã có giấy gọi khám sức khỏe đi Nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, chú ruột em là liệt sĩ thì em, với tư cách là người cháu có được miễn thực hiện Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2b Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      - Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      + Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      + Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

      Như vậy, đối với liệt sĩ thì phải là con ruột, em hoặc anh của liệt sĩ mới được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự, trường hợp này không áp dụng đối với cháu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn