Chức vụ, cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ theo Luật nghĩa vụ quân sự 1981

Ngày hỏi:30/05/2018

Chức vụ, cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ theo Luật Nghĩa vụ quân sự 1981 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Thiên hiện đang sống và làm việc tại Tiền Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về Luật Nghĩa vụ quân sự qua các năm. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi chức vụ, cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ theo Luật Nghĩa vụ quân sự 1981 được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chức vụ, cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ được quy định tại Điều 7 Luật nghĩa vụ quân sự 1981, theo đó:

      Quân nhân tại ngũ và quân nhân dự bị được phong cấp bậc quân hàm tương ứng với chức vụ.

      Hệ thống cấp bậc quân hàm của Quân đội nhân dân Việt Nam do Hội đồng Nhà nước quy định.

      Việc phong, thăng, giáng và tước cấp bậc quân hàm của sĩ quan do Luật về sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam quy định.

      Việc phong, thăng, giáng và tước cấp bậc quân hàm của quân nhân chuyên nghiệp do Hội đồng bộ trưởng quy định.

      Việc phong, thăng, giáng và tước cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan và binh sĩ do Bộ trưởng Bộ quốc phòng quy định.

      Trên đây là tư vấn về chức vụ, cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ theo Luật nghĩa vụ quân sự 1981. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Luật nghĩa vụ quân sự 1981. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn