Chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định pháp y do ai cấp?

Ngày hỏi:20/05/2017

Chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định do ai cấp? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thanh hiện là đang sống và làm việc tại Hải Phòng. Tôi là bác sĩ tại một bệnh viện tại Hải Phòng. Tôi muốn học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám định pháp y. Tôi muốn biết chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định pháp y do ai cấp? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan cấp chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định pháp y được quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 2 Thông tư 02/2014/TT-BYT quy định tiêu chuẩn, hồ sơ, thủ tục bổ nhiệm, miễn nhiệm giám định viên pháp y và giám định viên pháp y tâm thần, theo đó:

      Chứng chỉ giám định pháp y do Viện Pháp y Quốc gia, Viện Pháp y tâm thần Trung ương hoặc cơ sở đào tạo có Bộ môn Pháp y, Bộ môn Tâm thần cấp cho người tham gia khóa đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định từ đủ 03 tháng trở lên theo chương trình đào tạo đã được Bộ Y tế phê duyệt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về về cơ quan cấp chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định pháp y. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 02/2014/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn